กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ ( 29 พ.ย. 66 ) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมขับเคลื่อนพัฒนาระบบการดูแลสุขภาพผู้สูงอายุและผู้ที่มีภาวะพึ่งพิงระยะยาวแบบบูรณาการภาคีเครือข่ายใน จ.อุบลราชธานี โดยได้รับเกียรติจาก นายประทีป บุญธรรม รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี ร่วมในพิธีเปิดการประชุมฯ ณ ห้องประชุมสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี มีวัตถุประสงค์เพื่อชี้แจงแนวทางการดำเนินงานผู้สูงอายุและศาสนสถานส่งเสริมสุขภาพและผู้นำทางศาสนา และแลกเปลี่ยนการดำเนินงานกับภาคีเครือข่ายจังหวัดอุบลราชธานี ในการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุระยะยาวและพัฒนาคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุ และผู้นำทางศาสนา ให้ดูแลตนเองเมื่อเจ็บป่วย อยู่ในสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อการมีสุขภาพที่ดี และเตรียมความพร้อมรองรับเข้าสู่สังคมผู้สูงอายุ โดยส่งเสริมให้ผู้สูงวัยดูแลตนเองได้ มีพฤติกรรมสุขภาพที่พึงประสงค์และมีความรอบรู้ด้านสุขภาพ (Health Literacy) ผู้สูงอายุสุขภาพยืนยาวอย่างมีสุขภาวะ ลดภาวะพึ่งพิง มีคุณภาพชีวิตที่ดี และเป็นพลังทางสังคม กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานผู้สูงอายุจากสสจ. สสอ. รพ. รพสต. และ ภาคีเครือข่ายจาก พมจ. อบจ. เทศบาลนครอุบลราชธานี เทศบาลเมืองแจระแม เทศบาลเมืองพิบูลมังสาหาร เทศบาลเมืองวารินชำราบ เทศบาลเมืองเดชอุดม ท้องถิ่นจังหวัด สนง.วัฒนธรรมจังหวัด สนง.พระพุทธศาสนาฯ จำนวน 80 คน
ภาพ/ข่าว : วรรณภา อินต๊ะราชา