กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ผอ.ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลฯ ร่วมพิธีเปิดการอบรมเสริมสร้างศักยภาพผู้บริหารสาธารณสุขระดับสูงระดับอำเภอในการส่งเสริมความรอบรู้ด้านสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม รุ่น 2 ปี 2566
วันนี้ (20 กันยายน 2566) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ร่วมพิธีเปิดการอบรมเสริมสร้างศักยภาพผู้บริหารสาธารณสุขระดับสูงระดับอำเภอในการส่งเสริมความรอบรู้ด้านสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม รุ่น 2 ปี 2566 ณ โรงแรมทีเค พาเลซ แอนด์คอนเวนชั่น แจ้งวัฒนะ กรุงเทพมหานคร โดยมี นายแพทย์โสภณ เมฆธน อดีตผู้ช่วยรัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข และอดีตปลัดกระทรวงสาธารณสุข เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมฯ พร้อมด้วย นายแพทย์สุวรรณชัย วัฒนายิ่งเจริญชัย อธิบดีกรมอนามัย นายแพทย์วชิระ เพ็งจันทร์ นายกสมาคมส่งเสริมความรอบรู้ด้านสุขภาพไทย แพทย์หญิงพรรณพิมล วิปุลากร อดีตอธิบดีกรมสุขภาพจิต และดร.นายแพทย์สราวุฒิ บุญสุข รองอธิบดีกรมอนามัย ร่วมงาน ทั้งนี้ หลักสูตรประกาศนียบัตรผู้บริหารระดับสูงระดับอำเภอ (การส่งเสริมความรอบรู้สุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม) รุ่นที่ 2 กรมอนามัยร่วมมือกับคณะสาธารณสุขศาสตร์มหาวิทยาลัยขอนแก่น ชมรมสาธารณสุข และวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิทั่วประเทศ จัดการอบรมเชิงปฏิบัติการ แลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์ อภิปราย ฝึกปฏิบัติอิงสถานการณ์จริง และเสริมสร้างทักษะด้านต่างๆ ให้กับสาธารณสุขอำเภอ เพื่อรวมพลังรวมใจพัฒนาสู่อำเภอรอบรู้ด้านสุขภาพยุคสุขภาพดิจิทัล (Digital Health) และยกระดับความรอบรู้ด้านส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมเพื่อพัฒนางานด้านสาธารณสุขในพื้นที่ต่อไป