กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลฯ ร่วมพัฒนาศักยภาพภาคีเครือข่ายโครงการส่งเสริมการเจริญเติบโต และภาวะโภชนาการช่วง 1,000 วัน สู่ 2,500 วันแรกของชีวิต จังหวัดศรีสะเกษ
วันนี้ (19 ก.ย.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นางสาวนภัชชล รอดเที่ยง หัวหน้ากลุ่มอนามัยแม่และเด็ก พร้อมด้วยนางเกษแก้ว เกตุพันธ์ เป็นวิทยากรในการพัฒนาศักยภาพภาคีเครือข่าย โครงการส่งเสริมการเจริญเติบโต และภาวะโภชนาการช่วง 1,000 วัน สู่ 2,500 วันแรกของชีวิต ประเด็น การขับเคลื่อนการดำเนินงานมหัศจรรย์ 1,000 วัน plus สู่ 2,500 วันและรายละเอียดเกณฑ์การประเมินตนเอง ณ ห้องประชุมสำนักงานสาธารณสุขอำเภอขุนหาญ จ.ศรีสะเกษ ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วย เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบงานอนามัยแม่และเด็ก จากโรงพยาบาลขุนหาญ รพ.สต. องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ครูในสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย และแกนนำ CFT จำนวนทั้งสิ้น 60 คน ซึ่ง การประชุมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์ เพื่อส่งเสริมการเจริญเติบโตและภาวะโภชนาการของหญิงตั้งครรภ์ หญิงให้นมบุตร เด็ก 0-5 ปี ผ่านกลไกตำบลมหัศจรรย์ 1,000 วัน plus สู่ 2,500 วัน และเพื่อพัฒนาตำบลต้นแบบในพื้นที่อำเภอขุนหาญ ให้ผ่านการรับรองตามเกณฑ์มาตรฐานต่อไป
ภาพ/ข่าว : เกษแก้ว เกตุพันธ์