กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลฯ จัดคาราวานออกตรวจคัดกรองสายตาเด็กนักเรียน จังหวัดอุบลราชธานี
วันนี้ (12 ก.ย.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางสุพัตรา เสนาใหญ่ หัวหน้ากลุ่มอนามัยวัยเรียนนำคณะ จัดบริการตรวจสายตาเด็กนักเรียนเชิงรุก ร่วมกับสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานีเขต1 สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ และหน่วยงานสาธารณสุขในระดับพื้นที่ โดยจัดคาราวานออกตรวจสายตาให้กับนักเรียนที่มีสายตาผิดปกติ พร้อมกับตัดแว่นสายตาฟรีให้กับเด็กอายุ 6-12 ปี ภายใต้โครงการเพิ่มประสิทธิภาพการเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน เขตสุขภาพที่ 10 ปีงบประมาณ 2566 โดยได้รับงบประมาณสนับสนุนจากสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 10 อุบลราชธานี ณ ห้องประชุมราชธานี สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานี เขต1 จ.อุบลราชธานี กลุ่มเป้าหมาย ได้แก่? เด็กนักเรียนป.1-ป.6 ที่มีค่าสายตาผิดปกติจากการตรวจคัดกรองโดยครูและเจ้าหน้าที่สาธารณสุข 183 คน ซึ่งจากการตรวจยืนยันค่าสายตาด้วยเครื่องตรวจคอมพิวเตอร์ และวินิจฉัยสายตาผิดปกติโดยจักษุแพทย์ พบเด็กได้รับแว่นตา จำนวน? 102 คน โดยมีนางสาวนุจริญ สมชัย ศึกษานิเทศก์ชำนาญการ และ นางสาวเพ็ญประภา บรรเทา นักวิชาการศึกษาชำนาญการ ร่วมให้การต้อนรับ
ภาพ : พิมประภา ข่าว : เยาวลักษณ์