กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลฯ ผนึกกำลังภาคีเครือข่ายจัดกิจกรรมรณรงค์“ผู้หญิงมุกดาหารสุขใจห่างไกลมะเร็งปากมดลูก”
วันนี้ (31 ส.ค. 66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี พร้อมคณะผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดมุกดาหาร โรงพยาบาลมุกดาหาร สำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขตสุขภาพที่ 10 องค์การบริหารส่วนจังหวัดมุกดาหารและบริษัทเอ็มพีกรุ๊ป จัดกิจกรรมรณรงค์“ผู้หญิงมุกดาหารสุขใจห่างไกลมะเร็งปากมดลูก” เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 91 พรรษา 12 สิงหาคม 2566 ณ หอประชุม 250 ปี มุกดาหาร อำเภอเมืองจังหวัด มุกดาหาร กิจกรรมประกอบด้วย การแถลงนโยบาย ระบบการคัดกรองมะเร็งปากมดลูกและการส่งเสริมสุขภาพ เขตสุขภาพที่ 10 กรณีศึกษาพื้นที่องค์การบริหารส่วนจังหวัดมุกดาหาร การประกาศเจตนารมณ์ “ปกป้องผู้หญิงมุกดาหารให้ปลอดภัย ห่างไกลมะเร็งปากมดลูก” Close the care gap "ปิดช่องว่างเพื่อการดูแลที่สมคุณค่า รวมทั้ง จัดบริการตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูกด้วยตนเองในสตรีอายุ 30-59 ปี โดยมีผู้เข้ากิจกรรมจำนวน 1,000 คน ทั้งนี้ได้รับเกียรติ จาก พ.ต.ท.ดร.จิตต์ ศรีโยหะ มุกดาธนพงศ์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดมุกดาหาร นายแพทย์มานพ ฉลาดธัญญกิจ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดมุกดาหาร และแพทย์หญิงกันตินันท์ มหาสุวีระชัย ผู้อำนวยการโรงพยาบาลมุกดาหาร ร่วมกิจกรรมดังกล่าว
ภาพ/ข่าว :ชนากานต์ บุญประกอบ