กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ ( 16 ส.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยเรียน จัดบริการตรวจสายตาเด็กนักเรียนเชิงรุก ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์อุบลราชธานี? โรงพยาบาลพิบูลมังสาหาร สำนักงานสาธารณสุขอำเภอโขงเจียม และหน่วยงานสาธารณสุขในระดับพื้นที่ โดยจัดคาราวานออกตรวจสายตาให้กับนักเรียนที่มีสายตาผิดปกติ พร้อมกับตัดแว่นสายตาฟรีให้กับเด็กอายุ 6-12 ปี ภายใต้โครงการเพิ่มประสิทธิภาพการเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน เขตสุขภาพที่ 10 ปีงบประมาณ 2566 โดยได้รับงบประมาณสนับสนุนจากสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 10 อุบลราชธานี ณ ห้องประชุมสำนักงานเทศบาลเมืองพิบูลมังสาหารโดยมีนายสุรชาติ? การสอาด รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานี เขต? 3? เป็นประธานการตรวจเยี่ยมและให้กำลังใจคณะครูและนักเรียนกลุ่มเป้าหมาย ได้แก่? เด็กนักเรียนป.1-ป.6 ที่มีค่าสายตาผิดปกติจากการตรวจคัดกรองโดยครูและเจ้าหน้าที่สาธารณสุข 214 คน ซึ่งจากการตรวจยืนยันค่าสายตาด้วยเครื่องตรวจคอมพิวเตอร์ และวินิจฉัยสายตาผิดปกติโดยจักษุแพทย์ พบเด็กได้รับแว่นตา จำนวน? 147 คน