กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ ( 12 ส.ค. 2566 ) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ทพญ.สิริรัตน์ วีระเดช หัวหน้ากลุ่มทันตสาธารณสุข นางสาวนภัชชล รอดเที่ยง หัวหน้ากลุ่มอนามัยแม่และเด็ก พร้อมบุคลากรกลุ่มอนามัยแม่และเด็ก ร่วมพิธีเปิดและจัดนิทรรศการ รณรงค์สร้างความรอบรู้ในการดูแลสุขภาพแม่และเด็ก ในหัวข้อ “เด็กอุบลเกิดอย่างมีคุณภาพพัฒนาการสมวัย” ในงานสัปดาห์หนังสือและการเรียนรู้ อุบลราชธานี ครั้งที่ 12 ในระหว่าง วันที่ 12 – 20 สิงหาคม พ.ศ. 2566 ณ ลานกิจกรรม ชั้น 3 ตึกสุนีย์ทาวเวอร์ อำเภอเมือง จังหวัดอุบลราชธานี โดยมี นายบดินทร์ เกษมศานต์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี เป็นประธานในการเปิดงานและกิจกรรมประกอบด้วย การให้คำปรึกษาเรื่องการเตรียมความพร้อมก่อนสมรส ก่อนตั้งครรภ์ การดูแลสุขภาพหญิงตั้งครรภ์ การให้ความรู้เรื่องโรคที่ถ่ายทอดทางพันธุกรรมในหญิงตั้งครรภ์ เช่น กลุ่มอาการดาวน์ โรคธาลัสซีเมีย เป็นต้น การส่งเสริมการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ การส่งเสริมพัฒนาการเด็ก และการส่งเสริม EF ในเด็กปฐมวัย ซึ่งการจัดกิจกรรมดังกล่าวจะทำให้ผู้เข้าร่วมกิจกรรมมีความรอบรู้ทางด้านการดูแลสุขภาพแม่และเด็ก สามารถนำความรู้ไปปรับใช้ในการดูแลตนเอง บุตรหลานและสามารถให้คำแนะนำหรือบอกต่อคนอื่นได้
(ข่าว/ภาพ อมลวรรณ หวังสุข)