กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลฯ ลงพื้นที่ส่งเสริมการตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูกด้วยตนเอง
วันนี้ (9 ส.ค 66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ มอบหมายให้กลุ่มอนามัยวัยทำงาน และเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่คัดกรองสุขภาพเบื้องต้น และส่งเสริมให้สตรีวัยทำงาน อายุ 30-59 ปี ตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูกด้วยตนเอง (HPV self sampling) เพื่อให้มีการเฝ้าระวังตนเองจากการเจ็บป่วยด้วยโรคไม่ติดต่อเรื้อรัง และโรคมะเร็งปากมดลูก รวมทั้งส่งเสริมการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพ ณ โรงเรียนอุบลปัญญานุกูลฯ และโรงเรียนอาเวมารีอา จังหวัดอุบลราชธานี กลุ่มเป้าหมาย เป็นบุคลากรและผู้สนใจ จำนวน 70 คน
ภาพ/ข่าว วิภาวดี พิพัฒน์กุล