กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (7 ส.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นางไฉไล ช่างดำ รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานกล่าวต้อนรับผู้เข้าร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการ “การขับเคลื่อนการจัดการสิ่งปฏิกูลให้ถูกหลักสุขาภิบาล เขตสุขภาพที่ 10” ณ โรงแรมบ้านสวนคุณตาฯ อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี การจัดประชุมในครั้งนี้เพื่อถอดบทเรียนการดำเนินงานการจัดการสิ่งปฏิกูลสำหรับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นที่มีระบบบำบัดสิ่งปฏิกูล และแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงาน ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วยผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนถิ่น เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบงาน จำนวน 60 คน ทั้งนี้ ยังมีการบรรยายเรื่องเทคนิคการดูแลระบบบำบัดสิ่งปฏิกูลและแนวทางการเก็บตัวอย่างกากตะกอนและน้าทิ้งเพื่อตรวจวิเคราะห์ทางห้องปฏิบัติการ โดยได้รับการสนับสนุนวิทยากรจาก เทศบาลตำบลบุสูง อำเภอวังหินจั งหวัดศรีสะเกษ และวิทยาลัยแพทยศาสตร์และการสาธารณสุข มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี