กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (4 ส.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางไฉไล ช่างดำ นักวิชาการสาธารณสุขเชี่ยวชาญ (ด้านสาธารณสุข) รองผู้อำนวยการฯ เป็นประธานนำทีมคณะกรรมการประเมินเมืองสุขภาพดี เขตสุขภาพที่ 10 ประกอบด้วย ท้องถิ่นอำเภอนิคมคำสร้อย เจ้าหน้าที่จากสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดมุกดาหาร สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดมุกดาหาร และศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ลงพื้นที่ตรวจประเมินรับรองเมืองสุขภาพดี เขตสุขภาพที่ 10 ในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ที่สมัครเข้าร่วมโครงการพัฒนาเมืองสุขภาพดี (Healthy City) ตามเกณฑ์มาตรฐานเมืองสุขภาพดี 3 องค์ประกอบ ได้แก่ สิ่งแวดล้อมเอื้อต่อสุขภาพ (Healthy Environments) สถานที่เอื้อต่อสุขภาพ (Healthy Settings) และประชาชนรอบรู้และสุขภาพดี (Healthy People) ณ เทศบาลตำบลนิคมคำสร้อย จังหวัดมุกดาหาร โดยมี นายคมณ์เดช โสมรักข์ นายกเทศมนตรีตำบลนิคมคำสร้อย ให้การต้อนรับ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร เจ้าหน้าที่เทศบาล สำนักงานสาธารณสุขอำเภอนิคมคำสร้อย และผู้นำชุมชน ทั้งนี้ คณะกรรมการฯได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยม ตลาดสดเทศบาลตำบลนิคมคำสร้อย ที่อยู่ในเขตพื้นที่เทศบาลตำบลนิคมคำสร้อยอีกด้วย
ภาพ/ข่าว: สุทธิดา สืบทรัพย์