กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (3 ส.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ ร่วมสนับสนุนวิทยากรถ่ายทอดองค์ความรู้แก่เจ้าหน้าที่สาธารณสุข เจ้าหน้าที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น อสม. และ Care Giver จำนวน 45 คน ในพื้นที่รับผิดชอบในอำเภอเดชอุดม ณ ห้องประชุมสาธารณสุขอำเภอเดชอุดม จังหวัดอุบลราชธานี โดยมี นายประทีบ บุญธรรม รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรม ทั้งนี้เพื่อสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพในการดูแลผู้สูงอายุให้มีสุขภาพแข็งแรง โดยได้มีการประเมินสมรรถภาพทางกาย เพื่อประเมินความเสี่ยงต่อการพลัดตกหกล้มในผู้สูงอายุ พร้อมทั้งส่งเสริมกิจกรรมทางกายเพื่อป้องกันการพลัดตกหกล้ม มุ่งสู่การดูแลผู้สูงวัยมีคุณภาพชีวิตที่ดี สามารถดูแลสุขภาพได้ด้วยตนเองและเป็นพลังทางสังคมต่อไป
ภาพ/ข่าว : วรรณภา อินต๊ะราชา