กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (27 ก.ค. 66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรีกษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่10 อุบลราชธานี นำคณะเจ้าหน้าศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ร่วมงานประชุมวิชาการเขตสุขภาพที่ 10 Health care challenge and change to the future ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 26 -27 กรกฎาคม 2566 ณ โรงแรมเดอะกรีนปาร์ค แกรนด์ จังหวัดยโสธร ซึ่งได้รับเกียรติจาก นายแพทย์ทวีศิลป์ วิษณุโยธิน รองปลัดกระทรวงสาธารณสุข เป็นประธานในพิธีเปิด และร่วมเป็นสักขีพยานในพิธีลงนามความร่วมมือ (MOU) 6 หน่วยงาน และ 5 จังหวัดในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 10 ประกอบด้วย มหาวิทยาลัยมหิดลวิทยาเขตอํานาจเจริญ ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ศูนย์สุขภาพจิตที่ 10 อุบลราชธานี คณะทำงานส่งเสริมพัฒนาเด็กปฐมวัย เขตสุขภาพที่ 10 สำนักงานศึกษาธิการภาค 14 และ สำนักงานเขตสุขภาพที่ 10 ในฐานะเป็นทีมแกนนำขับเคลื่อนการพัฒนาเด็กปฐมวัย ของเขตสุขภาพที่ 10 เพื่อเป็นการขับเคลื่อนการพัฒนาเด็กปฐมวัย และบูรณาการความร่วมมือทีมแกนนำในการขับเคลื่อนการพัฒนาเด็กปฐมวัยในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 10 พ.ศ. 2566 - 2569
นอกจากนี้ เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยแม่และเด็ก ได้ร่วมจัดนิทรรศการเรื่อง การพัฒนาศูนย์เด็ก EF และกลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ ร่วมจัดนิทรรศการ การขับเคลื่อนเมืองที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุ และชมรมผู้สูงอายุ ต้นแบบในเขตสุขภาพที่ 10 รวมทั้งแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานผู้สูงอายุ มุ่งสู่การดูแลผู้สูงวัยมีคุณภาพชีวิตที่ดี สามารถดูแลสุขภาพได้ด้วยตนเองและเป็นพลังทางสังคมต่อไป
ข่าว : ไปยดา วิรัศมี ภาพ : เอกภพ ทะวาเงิน