กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ ( 24 ก.ค. 66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ กลุ่มอนามัยแม่และเด็ก ประกอบด้วย นางสาวไปยดา วิรัศมี รองหัวหน้ากลุ่มอนามัยแม่และเด็ก นางสาวณฐมน สมเสนาะ และ นางพิชยา กลิ่นหอม ร่วมเป็นวิทยากรให้ความรู้และฝึกทักษะการประเมินคัดกรองพัฒนาการเด็ก โดยใช้คู่มือ เฝ้าระวังและส่งเสริมพัฒนาการเด็กปฐมวัย (DSPM) ซึ่งเป็นการประเมินพัฒนาการ 5 ด้าน ประกอบด้วย ด้านการเคลื่อนไหว ด้านการใช้กล้ามเนื้อมัดเล็กและสติปัญญา ด้านความเข้าใจภาษา ด้านการใช้ภาษา ด้านการช่วยเหลือตัวเองและสังคม โดยมี อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน แกนนำชุมชน เข้าร่วมอบรม จำนวน 72 คน ณ ห้องประชุมประทุมเทพภักดี เทศบาลเมืองวารินชำราบ จ.อุบลราชธานี ทั้งนี้ เพื่อให้เกิดองค์ความรู้และทักษะในการประเมินคัดกรองพัฒนาการ และสามารถนำความรู้ไปใช้ดูแลเด็กในชุมชน ต่อไป
ภาพ/ข่าว : ณัฐมน สมเสนาะ