กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (25 ก.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ สนับสนุนวิทยากรถ่ายทอดองค์ความรู้เรื่อง ชุมชนที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุและการป้องกันการหกล้มในผู้สูงอายุ แก่เจ้าหน้าที่สาธารณสุข เจ้าหน้าที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ประธาน สมาชิกชมรมผู้สูงอายุ อสม. และ Care Giver จำนวน 50 คน ในพื้นที่รับผิดชอบในโซน 2 อำเภอตระการพืชผล โพธิ์ไทร นาตาล เขมราฐ กุดข้าวปุ้น ศรีเมืองใหม่ จังหวัดอุบลราชธานี โดยได้รับเกียรติจาก นายแพทย์ภิรักษ์ รุ่งพัฒนาชัยกุล รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี เป็นประธานเปิดการประชุม เพื่อสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพในการดูแลผู้สูงอายุให้มีสุขภาพแข็งแรง การประเมินความเสี่ยงต่อการพลัดตกหกล้มในผู้สูงอายุ พร้อมทั้ง ส่งเสริมกิจกรรมทางกายเพื่อป้องกันการพลัดตกหกล้มและการขับเคลื่อนชุมชนที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุ ณ ห้องประชุมโรงพยาบาลเขมราฐ จังหวัดอุบลราชธานี และแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานผู้สูงอายุในพื้นที่เทศบาลตำบลหนองผือ มุ่งสู่การดูแลผู้สูงวัยมีคุณภาพชีวิตที่ดี สามารถดูแลสุขภาพได้ด้วยตนเองและเป็นพลังทางสังคมต่อไป
ภาพ/ข่าว : วรรณภา อินต๊ะราชา