กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (24 ก.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางไฉไล ช่างดำ นักวิชาการสาธารณสุขเชี่ยวชาญ (ด้านสาธารณสุข) รองผู้อำนวยการฯ เป็นประธานนำทีมคณะกรรมการประเมินเมืองสุขภาพดี เขตสุขภาพที่ 10 ประกอบด้วย ผู้แทนท้องถิ่นจังหวัดอุบลราชธานี เจ้าหน้าที่จากสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดอุบลราชธานี สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี และศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี รวมทั้งมีคณะกรรมการฯ จากกรมอนามัยนำโดย นางสาวปรียานิตย์ ใหม่เจริญศรี นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ พร้อมด้วยเลขาคณะกรรมการ ลงพื้นที่ตรวจประเมินรับรองเมืองสุขภาพดี เขตสุขภาพที่ 10 ในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ที่สมัครเข้าร่วมโครงการพัฒนาเมืองสุขภาพดี (Healthy City) ตามองค์ประกอบของเมืองสุขภาพดี 3 ส่วน คือ สิ่งแวดล้อมเอื้อต่อสุขภาพ (Healthy Environments) สถานที่เอื้อต่อสุขภาพ (Healthy Settings) และประชาชนรอบรู้และสุขภาพดี (Healthy People) ณ เทศบาลเมืองพิบูลมังสาหาร จังหวัดอุบลราชธานี โดยมี นางทัศนีย์ บุญประสิทธิ์ รองนายกเทศมนตรีเมืองพิบูลมังสาหาร ให้การต้อนรับ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร เจ้าหน้าที่เทศบาล สำนักงานสาธารณสุขอำเภอเมืองพิบูลมังสาหาร โรงพยาบาลพิบูลมังสาหาร และคณะกรรมการฯได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยม ตลาดสดเทศบาล 1 วัดสระแก้ว ชมรมผู้สูงอายุ และตัวอย่างชุมชนสะอาด บ้านน่ามอง ที่อยู่ในเขตพื้นที่เทศบาลเมืองพิบูลมังสาหารอีกด้วย
ภาพ/ข่าว: สุทธิดา สืบทรัพย์