กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (24 ก.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ สนับสนุนวิทยากรถ่ายทอดองค์ความรู้เรื่องชุมชนที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุและการป้องกันการหกล้มในผู้สูงอายุแก่เจ้าหน้าที่สาธารณสุข เจ้าหน้าที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ประธาน สมาชิกชมรมผู้สูงอายุ อสม. และ Care Giver จำนวน 50 คน ในพื้นที่รับผิดชอบในอำเภอเมือง ม่วงสามสิบ เขื่องใน เหล่าเสือโก้ก ดอนมดแดง จังหวัดอุบลราชธานี โดยได้รับเกียรติ จาก ดร.นพ.สาโรช สมชอบ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานีเป็นประธานเปิดการประชุม เพื่อสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพในการดูแลผู้สูงอายุให้มีสุขภาพแข็งแรง การประเมินความเสี่ยงต่อการพลัดตกหกล้มในผู้สูงอายุพร้อมทั้งส่งเสริมกิจกรรมทางกายเพื่อป้องกันการพลัดตกหกล้มและการขับเคลื่อนชุมชนที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุ ณ ห้องประชุมสาธารณสุขอำเภอม่วงสามสิบ จังหวัดอุบลราชธานี มุ่งสู่การดูแลผู้สูงวัยมีคุณภาพชีวิตที่ดี สามารถดูแลสุขภาพได้ด้วยตนเองและเป็นพลังทางสังคมต่อไป
ภาพ/ข่าว : วรรณภา อินต๊ะราชา