กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (19? ก.ค.66 )นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ได้เป็น ประธานตรวจเยี่ยมการจัดบริการตรวจคัดกรองสายตาเด็กวัยเรียนเชิงรุก? โดยกลุ่มอนามัยวัยเรียน? ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ร่วมกับ? สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานี? เขต? 4? สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี? โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์? สำนักงานสาธารณสุขอำเภอและหน่วยงานสาธารณสุขในระดับพื้นที่? ได้จัดคาราวานออกตรวจสายตาให้กับนักเรียนที่มีสายตาผิดปกติ? ภายใต้โครงการเพิ่มประสิทธิภาพการเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน? เขตสุขภาพที่? 10? ปีงบประมาณ? 2566? ณ? ห้องประชุมไทรทอง? สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานี? เขต? 4? โดยมี นางวันดี ละศรีจันทร์ รอง ผอ.สพป.อุบลราชธานี เขต 4 ให้การต้อนรับ ซึ่งมีคณะครู ?และนักเรียนกลุ่มเป้าหมายที่มีค่าสายตาผิดปกติจากการตรวจคัดกรองของงานอนามัยโรงเรียน ใน?สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานี?เขต? 4 เข้าร่วมกิจกรรม จำนวน? 250? คน? การจัดกรรมในครั้งนี้?มุ่งเน้นให้นักเรียนที่มีค่าสายตาผิดปกติ? ได้ตรวจวัดค่าสายตาซ้ำโดยเจ้าหน้าที่?สาธารณสุข? ยืนยันค่าสายตาด้วยเครื่องตรวจคอมพิวเตอร์ และวินิจฉัยสายตาผิดปกติโดยจักษุแพทย์ พร้อมทั้งวัดค่าสายตาและตัดแว่นสายตา เพื่อให้นักเรียนที่มีสายตาผิดปกติได้รับการดูแลรักษา? จนสิ้นสุดขั้นตอน
โอกาสนี้ นางมลุลี แสนใจ ผู้อำนวยการสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติเขต 10 อุบลราชธานี พร้อมคณะทำงานติดตามประเมินผลโครงการสร้างเสริมสุขภาพป้องกันโรคระดับพื้นที่ (PPA) ร่วมเยี่ยมติดตามการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ด้วย
ภาพ/ข่าว : ปนัดดา เหมือนมาตย์