กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (18 ก.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยทำงาน ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังการขับเคลื่อนการดำเนินงานโรงอาหารปลอดภัยใส่ใจสุขภาพ(Healthy Canteen) ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอำนาจเจริญ รพ.อำนาจเจริญ ช่วงเช้า ณ โรงเรียนอนุบาลอำนาจเจริญ และ Canteen ห้างสรรพสินค้า BigC อำนาจเจริญ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมสุขภาพและสร้างสิ่งแวดล้อมที่ปลอดภัยเอื้อต่อการมีสุขภาพดีด้านโภชนาการสำหรับวัยทำงานและเพื่อขับเคลื่อนการดำเนินงานโรงอาหารปลอดภัย ใส่ใจสุขภาพ (Healthy Canteen)เพื่อพัฒนาเป็นต้นแบบโรงอาหารในสถานศึกษา และสถานประกอบการ มีกิจกรรมดังนี้ 1. แลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานโรงอาหารฯ 2. ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานตามเกณฑ์รับรอง Healthy Canteen ตามเเบบประเมินโรงอาหารเบื้องต้น จำนวน 7 ข้อ 3. เก็บข้อมูลเมนูชูสุขภาพ 4. ให้คำแนะนำตามเกณฑ์ โรงเรียนอนุบาลอำนาจเจริญ มีคณะครูงานอนามัยโรงเรียนชั้นอนุบาลถึงประถมศึกษาปีที่ 6 และ Canteen ห้างสรรพสินค้า BigC อำนาจเจริญ มีรองผู้จัดการสาขา และจนท.HR ร่วมรับการนิเทศฯ ช่วงบ่ายลงพื้นที่ โรงเรียนอำนาจเจริญพิทยาคม มีว่าที่ ร.ต.พีรพงษ์ สิงห์จันทร์ ผอ.รร.และคณะครูรับผิดชอบงานโรงอาหารและโภชนาการ ให้การต้อนรับพร้อมรับการนิเทศฯ
ภาพ/ข่าว : ปิยะรัตน์ จันทร์ส่อง