วันนี้ (11 ก.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้กลุ่มอนามัยวัยทำงาน ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังการขับเคลื่อนการดำเนินงานโรงอาหารปลอดภัยใส่ใจสุขภาพ (Healthy Canteen) ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี สำนักงานสาธารณสุขอำเภอเมืองอุบลราชธานี วัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมสุขภาพและสร้างสิ่งแวดล้อมที่ปลอดภัยเอื้อต่อการมีสุขภาพดีด้านโภชนาการสำหรับวัยทำงาน และเพื่อพัฒนาเป็นต้นแบบโรงอาหารในสถานศึกษา ช่วงเช้ามีกิจกรรมดังนี้ 1.การแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานโรงอาหารฯ 2.การตรวจเยี่ยมการดำเนินงานตามเกณฑ์รับรอง Healthy Canteen ตามเเบบประเมินโรงอาหารเบื้องต้น จำนวน 7 ข้อ 3.แนะนำการจัดทำเมนูชูสุขภาพ 4.การให้คำแนะนำตามเกณฑ์ และช่วงบ่ายลงพื้นที่ โรงอาหารทั้ง4แห่งของมหาวิทยาลัยราชภัฏอุบลราชธานี โดยมี นายพีรดนย์ สายพันธ์ และนายโยธิน ฐานแก้ว ผู้รับผิดชอบงานโรงอาหารในมหาวิทยาลัย กองสวัสดิการ มหาวิทยาลัยราชภัฏอุบลราชธานี ให้การต้อนรับและร่วมรับการนิเทศ
ภาพ/ข่าว ปิยะรัตน์ จันทร์ส่อง