กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (7 ก.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นายนิพนธ์ กุลนิตย์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ พร้อมด้วยกลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิดใช้งานระบบบำบัดสิ่งปฏิกูลในเขตพื้นที่ องค์การบริหารส่วนตำบลหนองบก อำเภอเหล่าเสือโก้ก จังหวัดอุบลราชธานี ตามนโยบายจังหวัดอุบลราชธานีและเขตสุขภาพที่ 10 ในการส่งเสริมให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นมีระบบบำบัดสิ่งปฏิกูลอย่างน้อยอำเภอละ 1 ระบบ เพื่อจัดการสิ่งปฏิกูลที่เกิดขึ้นในพื้นที่ให้ถูกหลักสุขาภิบาล และตัดวงจรการเกิดโรคพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดีซึ่งเป็นปัญหาสุขภาพที่สำคัญในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 10 ผู้ร่วมในพิธีดังกล่าวประกอบด้วย นายอำเภอเหล่าเสือโก้ก หัวหน้าส่วนราชการ ผู้นำท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ตลอดจนประชาชนในพื้นที่อำเภอเหล่าเสือโก้ก โดยได้รับเกียรติจาก นายสำเนียง สิมมาวัน ทัองถิ่นจังหวัดอุบลราชธานี เป็นประธานในพิธีดังกล่าว