กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (6 ก.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ ร่วมแสดงความยินดีกับเทศบาลที่ผ่านการรับรองและรับตราสัญลักษณ์ชุมชนที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุ(Age - Friendly Communities) ในเวทีการประชุมเชิงปฎิบัติการส่งเสริมสุขภาพชุมชนที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุและผู้พิการ เพื่อพัฒนาศักยภาพภาคีเครือข่ายให้มีองค์ความรู้ในการขับเคลื่อนงาน รวมถึงการมอบตราสัญลักษณ์เพื่อเชิดชูเกียรติหน่วยงานที่มีผลการดำเนินงานผ่านเกณฑ์ตามแนวทางขององค์การอนามัยโลกภายใต้บริบทของประเทศไทย ณ โรงแรม ทีเค พาเลซ แอนด์ คอนเวนชั่น กรุงเทพมหานคร โดยได้รับเกียรติจากนายแพทย์สุวรรณชัย วัฒนายิ่งเจริญชัย อธิบดีกรมอนามัย และ นายศิริพันธ์ ศรีกงพลี รองอธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น เป็นประธานในพิธี ซึ่งมีเทศบาลจากเขตสุขภาพที่ 10 ผ่านเกณฑ์ 8 องค์ประกอบร่วมรับตราสัญลักษณ์ ได้แก่ เทศบาลตำบลคำขวาง จ.อุบลราชธานี เทศบาลตำบลศรีสะอาด จ.ศรีสะเกษ เทศบาลตำบลสามแยก จ.ยโสธร เทศบาลตำบลหัวตะพาน จ.อำนาจเจริญ และเทศบาลตำบลนิคมคำสร้อย จ.มุกดาหาร และในโอกาสนี้ เทศบาลตำบลสามแยก อ.เลิงนกทา จ.ยโสธร เป็นตัวแทนเขตสุขภาพที่ 10 ร่วมจัดนิทรรศการแสดงผลงานใน ครั้งนี้ด้วย