กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (6 ก.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี พร้อมด้วยนางไฉไล ช่างดำ รองผู้อำนวยการฯ นางศุภลักษณ์ ธนธรรมสถิต ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ ร่วมประชุมการส่งเสริมพัฒนาการและไอคิวเด็กปฐมวัย เขตสุขภาพที่ 10 “พัฒนาการสมวัย IQ เกิน 103 EQ & EF ดี” โดยมีนายแพทย์สมฤกษ์ จึงสมาน ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข เขตสุขภาพที่ 10 เป็นประธานในการประชุม ร่วมกับผู้ตรวจราชการกระทรวงศึกษาธิการ เขต 11 , 14 ศึกษาธิการภาค 14 ผู้ช่วยผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข นายแพทย์สาธารณสุขทั้ง 5 จังหวัด ในเขตสุขภาพที่ 10 ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาทุกเขตในจังหวัดอุบลราชธานี ศรีสะเกษ ยโสธร อำนาจเจริญ มุกดาหาร เพื่อกำหนดแนวทางการพัฒนาเด็กปฐมวัยสู่การผลักดันให้เกิดการขับเคลื่อนนโยบายสู่กลไกการทำงานในระดับปฏิบัติ โดยการบูรณาการความร่วมมือของหน่วยงานและภาคีเครือข่ายที่เกี่ยวข้องในเขตสุขภาพที่10 อย่างเป็นรูปธรรม เพื่อให้เด็กปฐมวัยมีไอคิวเกิน 103 ในปี 2569 โดยมีนายแพทย์นิรันดร์ พิทักษ์วัชระ ประธานคณะกรรมการเขตสุขภาพเพื่อประชาชน เขตพื้นที่ 10 และนายแพทย์สุรพร ลอยหา รองอธิการบดีฝ่ายโครงการจัดตั้งวิทยากเขตอำนาจเจริญ มหาวิทยาลัยมหิดล ร่วมเป็นที่ปรึกษาในการพัฒนาเด็กปฐมวัยเขตสุขภาพที่ 10 ในครั้งนี้