กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (5 ก.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้กลุ่มอนามัยวัยทำงาน ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังการขับเคลื่อนการดำเนินงานโรงอาหารปลอดภัยใส่ใจสุขภาพ (Healthy Canteen) ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี สำนักงานสาธารณสุขอำเภอเมืองอุบลราชธานี กลุ่มงานเวชกรรมสังคม โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ เพื่อส่งเสริมสุขภาพและสร้างสิ่งแวดล้อมที่ปลอดภัยเอื้อต่อการมีสุขภาพดีด้านโภชนาการสำหรับวัยทำงาน และเพื่อพัฒนาเป็นต้นแบบโรงอาหารในสถานศึกษา ซึ่งได้มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานโรงอาหารฯ การตรวจเยี่ยมการดำเนินงานตามเกณฑ์รับรอง Healthy Canteen ตามเเบบประเมินโรงอาหารเบื้องต้น จำนวน 7 ข้อ การเก็บข้อมูลเมนูชูสุขภาพ รวมถึงให้คำแนะนำตามเกณฑ์ โดยในช่วงเช้าได้ลงพื้นที่ โรงเรียนเบ็ญจะมะมหาราช โดยมี นายเชิดศักดิ์ สมศรี รองผู้อำนวยการโรงเรียนฯ คณะครูงานอนามัยโรงเรียน และครูรับผิดชอบงานโรงอาหารและโภชนาการให้การต้อนรับ จากนั้นในช่วงบ่ายได้ลงพื้นที่ ณ โรงเรียนนารีนุกูล โดยมี นายสุรชัย โสภาพรม ผู้อำนวยการโรงเรียนฯ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร และคุณครูที่รับผิดชอบงานโรงอาหารและโภชนาการให้การต้อนรับ