กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้( 30 มิถุนายน 2566) นพ.ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ ดำเนินการประชุมถอดบทเรียนความสำเร็จพื้นที่ต้นแบบตำบลที่มีระบบส่งเสริมสุขภาพดูแลผู้สูงอายุระยะยาว LTC แบบบูรณาการ โดยการมีส่วนร่วมของภาคีเครือข่าย ผ่านกลไก พชอ. วัตถุประสงค์เพื่อให้ได้รูปแบบการขับเคลื่อนการดำนินงานส่งเสริมสุขภาพดูแลผู้สูงอายุ และผู้มีภาวะพึ่งพิง ที่เหมาะสมตามบริบทของพื้น และเป็นประเด็นหลักในการขับเคลื่อนงาน ผ่านกลไก พชอ. รวมทั้งสามารถเป็นต้นแบบในการต่อยอดขยายผลการพัฒนา ในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 10 ณ ห้องประชุมโรงพยาบาลหว้านใหญ่ อ.หว้านใหญ่ จ.มุกดาหาร มีผู้เข้าร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ คือ เจ้าหน้าที่จาก สสอ.หว้านใหญ่ รพ.หว้านใหญ่ อบต.ป่งขามดงหมู. อบต.บางทรายน้อย อบต.หว้านใหญ่ อบต.ชะโนด รพ.สต.บ้านหว้านใหญ่ รพ.สต.บ้านป่งขาม รพ.สต.บ้านดอน รพ.สต.บ้านบางทราย รพ.สต.บ้านชะโนด รพ.สต.บ้านนิคมเกษตรกรรมทหารผ่านศึก ผู้ใหญ่บ้าน ประธาน ผู้ช่วยเหลือดูแลผู้ที่มีภาวะพึ่งพิง (CG) และมีเจ้าหน้าที่จาก สสจ.มุกดาหาร เข้าร่วมสังเกตการณ์ในครั้งนี้ด้วย ซึ่งจากการถอดบทเรียน พบว่า อ.หว้านใหญ่มีการขับเคลื่อนงานผู้สูงอายุผ่านกลไก พชอ.ด้วยการมีส่วนร่วมของภาคีเครือข่ายทุกภาคส่วน ในการจัดบริการการดูแลและส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุที่เข้มแข็ง สามารถบูรณาการ และถ่ายระดับไปสู่การปฏิบัติได้อย่างเป็นรูปธรรม ตั้งแต่อำเภอ ตำบล ไปสู่ชุมชน ครอบครัว