กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (26 มิ.ย. 66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นายนิสิต อินลี หัวหน้ากลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม พร้อมเจ้าหน้าที่ ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดยโสธร และหน่วยงานสาธารณสุขในพื้นที่ ติดตามเยี่ยมเสริมพลังการพัฒนาคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น จังหวัดยโสธร เพื่อติดตามการพัฒนาคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านให้ได้มาตรฐานและราคาเหมาะสม สู่เป้าหมายการพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืน (SDG 6) ภายในปี 2570 ณ องค์การบริหารส่วนตำบลศรีฐาน อำเภอป่าติ้ว และเทศบาลตำบลตาดทอง อำเภอเมืองยโสธร จังหวัดยโสธร โดยกิจกรรมในครั้งนี้ ประกอบด้วย 1)การแลกเปลี่ยนการดำเนินงานพัฒนา คุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านให้ได้มาตรฐาน 2) ลงพื้นที่ดูระบบประปาหมู่บ้าน 3) ให้คำแนะนำและแนวทางการพัฒนายกระดับคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านให้ได้มาตรฐาน และตรวจสอบคุณภาพน้ำเบื้องต้นด้วยชุดตรวจสอบภาคสนาม DR-900 ทั้งนี้ มีผู้บริหาร เจ้าหน้าที่ และผู้ดูแลระบบประปา ร่วมแลกเปลี่ยนและให้ข้อมูลในการดำเนินงานระบบประปาหมู่บ้าน