กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (26 มิ.ย.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานเปิดการอบรมหลักสูตรอาสาสมัครบริบาลท้องถิ่นด้านการดูแลผู้สูงอายุ และผู้มีภาวะพึ่งพิงในชุมชน (Community Care Giver : CCG) หลักสูตรต่อเนื่อง 50 ชั่วโมง ณโรงแรมบ้านสวนคุณตาฯ จัดโดยกลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ระหว่างวันที่ 26-28 มิถุนายน2566 ซึ่งเป็นหลักสูตรเพิ่มเติมอาสาสมัครบริบาลท้องถิ่น จำนวน 50 ชั่วโมง ของคณะกรรมการผู้สูงอายุแห่งชาติ โดยได้รับอนุมัติให้ใช้หลักสูตรจากสำนักอนามัยผู้สูงอายุ กรมอนามัย เพื่อให้อาสาสมัครบริบาลท้องถิ่นมีความรู้ ทักษะในการดูแลผู้สูงอายุ ผู้มีภาวะพึ่งพิง และผู้ป่วยในระยะท้ายของชีวิต ร่วมกับทีมสหสาขาวิชาชีพได้อย่างมีประสิทธิภาพ และได้รับการพัฒนาทักษะความรู้ของตนเองตามประกาศของกระทรวงมหาดไทยให้ครบตามที่กำหนด 120 ชั่วโมง เพื่อให้ผู้สูงอายุได้รับการส่งเสริมสุขภาพ ป้องกันโรค รักษาพยาบาล และฟื้นฟูสุขภาพในชุมชนอย่างทั่วถึงเท่าเทียม เสริมสร้างความเสมอภาครองรับสังคมผู้สูงอายุ ผู้เข้าร่วมการอบรมประกอบด้วย อาสาสมัครบริบาลท้องถิ่นที่ผ่านการอบรมหลักสูตรการดูแลผู้สูงอายุขั้นกลาง 70 ชั่วโมง จากจังหวัดอุบลราชธานี ศรีสะเกษ อำนาจเจริญ นครพนม บุรีรัมย์ สุรินทร์ เลย ขอนแก่น มหาสารคาม สุพรรณบุรี สุโขทัย และลพบุรี จำนวน110 คน ได้รับการสนับสนุนวิทยากรจากองค์การบริหารส่วนจังหวัดอุบลราชธานี โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์อุบลราชธานี สำนักอนามัยผู้สูงอายุ กรมอนามัย และศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี