กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (2 มิ.ย.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางสาวนภัชชล รอดเที่ยง หัวหน้ากลุ่มอนามัยแม่และเด็ก พร้อมเจ้าหน้าที่ จัดประชุมเชิงปฏิบัติการแลกเปลี่ยนเรียนรู้อนามัยแม่และเด็ก ศรีสะเกษ เพื่อขับเคลื่อนการดำเนินงานมหัศจรรย์ 1000 วัน Plus สู่ 2500 วัน และเสริมสร้างความเข้มแข็งการดำเนินงานอนามัยแม่และเด็ก ให้เป็นต้นแบบการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัยที่เป็นเลิศ โดยได้รับเกียรติจาก นายแพทย์ศรีไพร ทองนิมิตร รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดศรีสะเกษ กล่าวต้อนรับ และได้รับเกียรติจากนายพะเนตร อุทัยรังษี นายอำเภอไพรบึง และคณะกรรมการพัฒนาคุณภาพชีวิตระดับอำเภอไพรบึง ร่วมเป็นวิทยากร ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย เจ้าหน้าที่สาธารณสุข ครูในสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย ผู้รับผิดชอบงานอนามัยแม่และเด็กในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น แกนนำชุมชน และทีมพัฒนาเด็กและครอบครัวในชุมชน รวมทั้งสิ้น จำนวน 90 คน กิจกรรมประกอบด้วย การอภิปราย แลกเปลี่ยนเรียนรู้ และการสัมภาษณ์เชิงลึกการขับเคลื่อน การบูรณาการดำเนินงานมหัศจรรย์ 1000 วัน Plus สู่ 2500 วัน เพื่อเป็นอำเภอต้นแบบและขยายผลแก่พื้นที่อื่นๆ ต่อไป