กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (30 พ.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยแม่และเด็ก และกลุ่มอนามัยวัยทำงาน ร่วมกับกองกิจกรรมทางกายเพื่อสุขภาพ กรมอนามัย ทดสอบเครื่องมือแนวปฏิบัติส่งเสริมกิจกรรมทางกายสำหรับหญิงตั้งครรภ์และหญิงหลังคลอด ในคลินิกฝากครรภ์ ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เพื่อขับเคลื่อนแนวปฏิบัติการส่งเสริมกิจกรรมทางกายสำหรับหญิงตั้งครรภ์และหญิงหลังคลอดในพื้นที่ต้นแบบ ผู้เข้าร่วมทดสอบเครื่องมือประกอบด้วย ศูนย์พัฒนาองค์ความรู้ด้านกิจกรรมทางกายประเทศไทย (TPAK) สถาบันวิจัยประชากรและสังคม มหาวิทยาลัยมหิดล กองกิจกรรมทางกายเพื่อสุขภาพและศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี และสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี โดยมีการทดสอบใช้เครื่องมือสำหรับหญิงตั้งครรภ์ เพื่อสนับสนุนการดำเนินงานโครงการขับเคลื่อนการส่งเสริมกิจกรรมทางกายสำหรับหญิงตั้งครรภ์และหญิงหลังคลอดที่ต้องใช้องค์ความรู้จากผู้เชี่ยวชาญโดยเฉพาะและเป็นรูปแบบที่จะขยายผลการส่งเสริมกิจกรรมทางกายสำหรับหญิงตั้งครรภ์ ไตรมาสที่ 1 ไตรมาสที่ 2 ไตรมาสที่ 3 และหญิงหลังคลอดในสถานบริการสาธารณสุขทั่วประเทศต่อไป