กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (29 พ.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นางไฉไล ช่างดำ รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี กล่าวต้อนรับผู้เข้าร่วมประชุมทดสอบเครื่องมือแนวปฏิบัติส่งเสริมกิจกรรมทางกายสำหรับหญิงตั้งครรภ์และหญิงหลังคลอด ณ ห้องประชุมบุษราคัม ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชานี ซึ่งจัดโดยกลุ่มอนามัยแม่และเด็ก กลุ่มอนามัยวัยทำงาน ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ร่วมกับกองกิจกรรมทางกายเพื่อสุขภาพ กรมอนามัย เพื่อเป็นการขับเคลื่อนการส่งเสริมกิจกรรมทางกายสำหรับหญิงตั้งครรภ์และหญิงหลังคลอดในพื้นที่ต้นแบบ 4 ภูมิภาค ซึ่งการทดสอบเครื่องมือในครั้งนี้เป็นรูปแบบที่จะขยายผลการส่งเสริมกิจกรรมทางกายสำหรับหญิงตั้งครรภ์และหญิงหลังคลอดในสถานบริการสาธารณสุขทั่วประเทศต่อไป ผู้เข้าร่วมทดสอบเครื่องมือประกอบด้วย ศูนย์พัฒนาองค์ความรู้ด้านกิจกรรมทางกายประเทศไทย (TPAK) สถาบันวิจัยประชากรและสังคม มหาวิทยาลัยมหิดล กองกิจกรรมทางกายเพื่อสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี