กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (24 พ.ค. 66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นายศตวรรษ ศรีพรหม หัวหน้ากลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังพื้นที่ต้นแบบการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุในชุมชนแบบบูรณาการ เพื่อติดตามประเมินผลการพัฒนาพื้นที่ตำบลต้นแบบด้านการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมในชุมชนที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุ และเป็นการพัฒนาระบบการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุในชุมชนแบบบูรณาการ ณ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบกน้อย อ. คำเขื่อนแก้ว จ.ยโสธร กลุ่มเป้าหมาย ประกอบด้วยผู้รับผิดชอบงานผู้สูงอายุจากสำนักงานสาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบกน้อย และแกนนำชมรมผู้สูงอายุ โดยได้รับเกียรติจาก นายอิสระ ยาวะโนภาส สาธารณสุขอำเภอคำเขื่อนแก้ว กล่าวต้อนรับ และ มีนายบรรพต ไชยช่วย รองนายกเทศมนตรีตำบลดงแคนใหญ่ สมาชิกสภาจังหวัดยโสธร ประธานชมรมผู้สูงอายุ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลทุกแห่ง และผู้นำชุมชนทุกหมู่บ้าน ได้ร่วมต้อนรับและนำเสนอผลการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุแบบมีส่วนร่วม และได้รับความเมตตาจากท่านพระครูสิริโชติธรรม เจ้าคณะตำบลดงแคนใหญ่ ร่วมลงพื้นที่เยี่ยมบ้าน มอบชุดของขวัญแด่ผู้สูงอายุกลุ่มพึ่งพิง ซึ่งชมรมผู้สูงอายุตำบลบกน้อยมีความเข้มแข็งมีการจัดทำ Wellness Plan ในชมรมผู้สูงอายุครบร้อยเปอร์เซ็นต์ และมีระบบส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุแบบบูรณาการทุกภาคส่วน โดยส่งเสริมให้ผู้สูงวัยดูแลตนเองได้ อายุยืนยาวอย่างมีสุขภาวะ ลดภาวะพึ่งพิง มีคุณภาพชีวิตที่ดี และเป็นพลังทางสังคมต่อไป จากนั้นได้ ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังพื้นที่ต้นแบบการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุในชุมชนแบบบูรณาการ จังหวัดยโสธร