กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
บ่ายวันนี้ (23 พ.ค.?66)? นายแพทย์ปกรณ์? ตุงคะเสรีรักษ์? ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้? นางอุมาพร สังขฤกษ์ หัวหน้ากลุ่มอนามัยวัยเรียน พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยเรียน ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี และสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานี เขต 5 จัดประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพครูอนามัยโรงเรียนด้านการคัดกรองสายตาเด็กวัยเรียน ภายใต้โครงการเพิ่มประสิทธิภาพการเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน เขตสุขภาพที่ 10 โดยได้รับงบประมาณสนับสนุนจากสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 10 อุบลราชธานี ณ? ห้องประชุมสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานี เขต 5 อำเภอเดชอุดม จังหวัดอุบลราชธานี ซึ่งได้รับเกียรติจากนางสาววัชราภรณ์ ปัฏนา รอง ผอ.สพป.อุบลราชธานี เขต 5 เป็นประธานในพิธีเปิด ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ครูอนามัยโรงเรียน และบุคลากรสาธารณสุขจาก รพ.สต. สสอ. รพ. ใน อ.เดชอุดม อ.บุณฑริก อ.นาจะหลวย อ.น้ำขุ่น อ.ทุ่งศรีอุดม และอ.น้ำยืน จำนวน 320 คน ซึ่งการประชุมครั้งนี้ เป็นการให้ความรู้ในเรื่องการตรวจคัดกรองสายตาเด็กวัยเรียน และแนวทางในการจัดบริการเพื่อให้เด็กเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน และได้มีการฝึกปฏิบัติการตรวจคัดกรองสายตาสำหรับครู และเจ้าหน้าที่สาธารณสุข ด้วย