กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (22 พ.ค.?66)? นายแพทย์ปกรณ์? ตุงคะเสรีรักษ์? ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้? นางอุมาพร สังขฤกษ์ หัวหน้ากลุ่มอนามัยวัยเรียน พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยเรียน ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดยโสธร และสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษายโสธร เขต 2 จัดประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพครูอนามัยโรงเรียนด้านการคัดกรองสายตาเด็กวัยเรียน ภายใต้โครงการเพิ่มประสิทธิภาพการเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน เขตสุขภาพที่ 10 โดยได้รับงบประมาณสนับสนุนจากสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 10 อุบลราชธานี ณ? ห้องประชุมสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษายโสธร เขต 2 อำเภอกุดชุม จังหวัดยโสธร ซึ่งได้รับเกียรติจาก นายอาวุธ ทองบุ รอง ผอ.สพป.ยโสธร เขต 2 เป็นประธานในพิธีเปิด ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ครูอนามัยโรงเรียน และบุคลากรสาธารณสุขจาก รพ.สต. สสอ. รพ. ใน อ.กุดชุม อ.ทรายมูล อ.ป่าติ้ว อ.เลิงนกทา และ อ.ไทยเจริญ จำนวน 200 คน ซึ่งการประชุมครั้งนี้ เป็นการให้ความรู้ในเรื่องการตรวจคัดกรองสายตาเด็กวัยเรียน และแนวทางในการจัดบริการเพื่อให้เด็กเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน วิทยากรจากโรงพยาบาลยโสธร และได้มีการฝึกปฏิบัติการตรวจคัดกรองสายตาสำหรับครู และเจ้าหน้าที่สาธารณสุข ด้วย