กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (19 พ.ค.?66)? นายแพทย์ปกรณ์? ตุงคะเสรีรักษ์? ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้? นางประไพ เจริญผล ผู้ช่วยผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยเรียน ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดศรีสะเกษ และสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต 3 จัดประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพครูอนามัยโรงเรียนด้านการคัดกรองสายตาเด็กวัยเรียน ภายใต้โครงการเพิ่มประสิทธิภาพการเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน เขตสุขภาพที่ 10 โดยได้รับงบประมาณสนับสนุนจากสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 10 อุบลราชธานี ณ? ห้องประชุมสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต 3 อำเภอขุขันธ์ จังหวัดศรีสะเกษ ซึ่งได้รับเกียรติจาก ว่าที่ ร.ต.สำรวย นกงาม ผอ.สพป.ศรีสะเกษ เขต 3 เป็นประธานในพิธีเปิด ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ครูอนามัยโรงเรียนจากโรงเรียนทุกสังกัด และบุคลากรสาธารณสุขจาก รพ.สต. สสอ. รพช. ใน อ.ขุขันธ์ อ.ไพรบึง อ.ปรางค์กู่ และ อ.ภูสิงห์ จำนวน 250 คน ซึ่งการประชุมครั้งนี้ เป็นการให้ความรู้ในเรื่องการตรวจคัดกรองสายตาเด็กวัยเรียน และแนวทางในการจัดบริการเพื่อให้เด็กเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน โดยมีวิทยากรจากโรงพยาบาลศรีสะเกษ และได้มีการฝึกปฏิบัติการตรวจคัดกรองสายตาสำหรับครู และเจ้าหน้าที่สาธารณสุข พร้อมทั้งมอบสิ่งสนับสนุนการตรวจคัดกรองสายตาให้กับโรงเรียนทุกแห่งด้วย