กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (19 พ.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นางสาวนภัชชล รอดเที่ยง หัวหน้ากลุ่มอนามัยแม่และเด็ก พร้อมเจ้าหน้าที่ จัดประชุมเชิงปฏิบัติการแลกเปลี่ยนเรียนรู้อนามัยแม่และเด็ก จังหวัดอำนาจเจริญ ในการขับเคลื่อนการดำเนินงานมหัศจรรย์ 1000 วัน Plus สู่ 2500 วัน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างความเข้มแข็งการดำเนินงานอนามัยแม่และเด็ก และเป็นต้นแบบการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัยที่เป็นเลิศ ทั้งนี้ได้รับเกียรติจาก นางทัศนีย์ ร่มเย็น หัวหน้ากลุ่มส่งเสริมสุขภาพ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอำนาจเจริญ กล่าวต้อนรับผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย เจ้าหน้าที่สาธารณสุข ครูในสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย ผู้รับผิดชอบงานอนามัยแม่และเด็กในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น แกนนำชุมชน และ ทีมพัฒนาเด็กและครอบครัวในชุมชน รวมทั้งสิ้น จำนวน 80 คน กิจกรรมประกอบด้วย การอภิปราย แลกเปลี่ยนเรียนรู้ และการสัมภาษณ์เชิงลึกการขับเคลื่อน การบูรณาการดำเนินงานมหัศจรรย์ 1000 วัน Plus สู่ 2500 วัน เพื่อเป็นอำเภอต้นแบบและขยายผลแก่พื้นที่อื่นๆ ต่อไป