กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (19 พ.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นายบุญเกิด เชื้อธรรม รองหัวหน้ากลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอำนาจเจริญ และสำนักงานสาธารณสุขอำเภอ ติดตามเยี่ยมเสริมพลังการพัฒนาคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่อพัฒนาคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านให้ได้มาตรฐานและราคาเหมาะสม สู่เป้าหมายการพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืน (SDG 6) ภายในปี 2570 ณ เทศบาลตำบลเค็งใหญ่ อำเภอหัวตะพาน จังหวัดอำนาจเจริญ โดยมีรองนายกเทศมนตรีตำบลเค็งใหญ่ นายสมบัติ ทานะสิทธิ์ พร้อมผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่ให้การต้อนรับ โดยกิจกรรมในครั้งนี้ ประกอบด้วย การแลกเปลี่ยนการดำเนินงานพัฒนาคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านให้ได้มาตรฐานโดยใช้หลัก 3C ตลอดจนการยกระดับเข้าสู่การรับรองมาตรฐาน EHA ลงพื้นที่ดูระบบประปาผิวดินหมู่ 2 และประปาบาดาลหมู่ 6 ตำบลเค็งใหญ่ อำเภอหัวตะพาน จังหวัดอำนาจเจริญ รวมถึงได้ให้คำแนะนำและแนวทางการพัฒนายกระดับคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านให้ได้มาตรฐาน