กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (12 พ.ค.?66)? นายแพทย์ปกรณ์? ตุงคะเสรีรักษ์? ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้? นางประไพ เจริญผล ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยเรียน ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดศรีสะเกษ และสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต 1 จัดประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพครูอนามัยโรงเรียนด้านการคัดกรองสายตาเด็กวัยเรียน ภายใต้โครงการเพิ่มประสิทธิภาพการเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน เขตสุขภาพที่ 10 โดยได้รับงบประมาณสนับสนุนจากสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 10 อุบลราชธานี ณ? ห้องประชุมสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต 1 อำเภอเมือง จังหวัดศรีสะเกษ ซึ่งได้รับเกียรติจาก นายสุเทพ ศรบุญทอง ผู้อำนวยการ สพป.ศก.1 เป็นประธานในพิธีเปิด ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ครูอนามัยโรงเรียนจากโรงเรียนสังกัด สพป.ศก.1 ,ศธจ.ศก. ,อปท. และบุคลากรสาธารณสุขจาก รพ.สต.,สสอ., รพช.ใน อ.เมือง อ.กันทรารมย์ อ.ยางชุมน้อย อ.โนนคูณ อ.น้ำเกลี้ยง อ.วังหิน และ อ.พยุห์ จำนวน 281 คน ซึ่งการประชุมครั้งนี้ เป็นการให้ความรู้ในเรื่องการตรวจคัดกรองสายตาเด็กวัยเรียน และแนวทางในการจัดบริการเพื่อให้เด็กเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน โดยมีวิทยากรจากโรงพยาบาลศรีสะเกษ และได้มีการฝึกปฏิบัติการตรวจคัดกรองสายตาสำหรับครู และเจ้าหน้าที่สาธารณสุข พร้อมทั้งมอบสิ่งสนุนการตรวจคัดกรองสายตาให้กับโรงเรียนทุกแห่งด้วย