กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (9 พ.ค.?66)? นายแพทย์ปกรณ์? ตุงคะเสรีรักษ์? ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้? นางอุมาพร สังขฤกษ์ หัวหน้ากลุ่มอนามัยวัยเรียน พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยเรียน ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอำนาจเจริญ และสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอำนาจเจริญ จัดประชุมเชิงปฏิบัติการ พัฒนาศักยภาพครูอนามัยโรงเรียนด้านการคัดกรองสายตาเด็กวัยเรียน ภายใต้โครงการเพิ่มประสิทธิภาพการเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน เขตสุขภาพที่ 10 โดยได้รับงบประมาณสนับสนุนจากสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 10 อุบลราชธานี ณ? ห้องประชุมสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอำนาจเจริญ อำเภอเมือง จังหวัดอำนาจเจริญ ซึ่งได้รับเกียรติจาก นายวีระชัย ไกยรัตน์ รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอำนาจเจริญ เป็นประธานในพิธีเปิด ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ครูอนามัยโรงเรียนจากโรงเรียนทุกสังกัดในจังหวัดอำนาจเจริญ ได้แก่ สพป.อำนาจเจริญ, ศึกษาธิการจังหวัดอำนาจเจริญ, องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น, ตชด.22 และบุคลากรสาธารณสุขจาก รพ.สต., สสอ., รพช. รวมจำนวน 370 คน ซึ่งการประชุมครั้งนี้ เป็นการให้ความรู้ในเรื่องการตรวจคัดกรองสายตาเด็กวัยเรียน และแนวทางในการจัดบริการเพื่อให้เด็กเข้าถึงบริการแว่นสายตาเด็กวัยเรียน โดยได้มีการฝึกปฏิบัติการตรวจคัดกรองสายตาสำหรับครู และเจ้าหน้าที่สาธารณสุข ด้วย