กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ระหว่างวันที่ 2 – 3 พฤษภาคม 2566 นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางประไพ เจริญผล ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ พร้อมด้วยคณะเจ้าหน้าที่ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ร่วมจัดอบรมโครงการ 1 โรงเรียน 1 ครูอนามัยสร้างเด็กไทยรอบรู้ด้านสุขภาพ ภาคปฏิบัติ รูปแบบ On – Site ณ โรงเรียน ลือคำหาญวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี โดยโครงการนี้ได้รับความร่วมมือจากเขตตรวจราชการที่14 กระทรวงศึกษาธิการ ประกอบด้วย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาอุบลราชธานี อำนาจเจริญ และ สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาศรีสะเกษ ยโสธร มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ครูมีความรู้และทักษะที่ได้รับนำไปสู่กิจกรรมในชั้นเรียนสู่นักเรียนมัธยมศึกษาตอนปลาย ในปีการศึกษา 2566 เพื่อมุ่งให้เด็กไทยมีความรอบรู้สุขภาพกาย-ใจ มีทักษะพื้นฐานเบื้องตันในการช่วยฟื้นคืนชีพขั้นพื้นฐาน รู้เท่าทันจิตใจตนเองและผู้อื่นจัดการความเครียดสร้างความสุขด้วยตัวเอง รู้โทษทัณฑ์พิษภัย ห่างไกลสารเสพติด มีทักษะตรวจเต้านตนเอง และสถานศึกษาปลอดภัยรอบด้าน กลุ่มเป้าหมาย เป็นครูอนามัย จาก เขตตรวจราชการที่ 14 กระทรวงศึกษาธิการ จำนวน 164 คน โดยได้รับการสนับสนุนคณะวิทยากร และวัสดุสำหรับการฝึกอบรมจากกรมอนามัยและหน่วยงานอื่นในกระทรวงสาธารณสุข
ทั้งนี้ได้รับเกียรติจาก ดร.อนันต์ พันนึก ผู้ช่วยเลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน เป็นประธานในพิธี และคณะผู้บริหารจากสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาอุบลราชธานี อำนาจเจริญมี และ สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาศรีสะเกษ ยโสธร ร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิดการประชุม