กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (1พ.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ กลุ่มอนามัยวัยทำงาน ร่วมทีมมูลนิธิกาญจนบารมี จัดกิจกรรมคัดกรองมะเร็งเต้านมโดยเครื่องเอกซเรย์เต้านมเคลื่อนที่ (Mammogram) ในสตรีกลุ่มเสี่ยงและด้อยโอกาส ณ ศูนย์ฝึกอบรมและพัฒนาสาธารณสุขโขงเจียม อำเภอโขงเจียม จังหวัดอุบลราชธานี โดยมีนายอุดมศักดิ์ นวลศิริ นายอำเภอโขงเจียมเป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรม และ นายแพทย์ผดุงสิทธิ์ ละมัยเกศ ผู้แทนมูลนิธิกาญจนบารมี กล่าวที่มาและวัตถุประสงค์ของการจัดกิจกรรม ซึ่งประกอบด้วยการสร้างความรอบรู้ การตรวจเต้านมด้วยตนเอง การตรวจคัดกรองโดยเจ้าหน้าที่สาธารณสุข รวมถึงการบริการตรวจ Mammogram ในผู้ที่คัดกรองมีผลผิดปกติ และส่งต่อรักษาต่อไป มีผู้เข้ารับบริการจำนวน 132 คน