กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (28 เม.ย.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นางสรัสวดี ธานี หัวหน้ากลุ่มอนามัยวัยทำงาน พร้อมเจ้าหน้าที่ เป็นวิทยากร ในการอบรมโครงการพัฒนาศักยภาพเจ้าหน้าที่สาธารณสุขในการป้องกันโรคไม่ติดต่อเรื้อรัง คปสอ.เขมราฐ ปีงบประมาณ 2566 ณ ห้องประชุมตึกไทย - ญี่ปุ่น โรงพยาบาลเขมราฐ จังหวัดอุบลราชธานี วัตถุประสงค์เพื่อให้เจ้าหน้าที่สาธารณสุขพัฒนาพฤติกรรมสุขภาพให้บุคลากรสาธารณสุข ได้มีความรอบรู้ด้านสุขภาพ (Health Literacy) ตามหลัก 3อ.2ส. สร้างและนำซ่อมสุขภาพ ตลอดจนถึงการพัฒนาทักษะในการเข้าถึงข้อมูลสุขภาพและรักษาสุขภาพของตนเอง เรียนรู้สิ่งแวดล้อม เกิดแรงจูงใจในการเลือกดูแลสุขภาพ และเป็นแกนนำ บุคคลต้นแบบ ในการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมสุขภาพ ในหน่วยงานสาธารณสุข เกิดภาวะสุขภาพที่สมบูรณ์แข็งแรงสำหรับเจ้าหน้าที่สาธารณสุข โดยมุ่งเน้นให้เจ้าหน้าที่สาธารณสุขที่เป็นแกนนำด้านการดูแลสุขภาพตนเองและบุคคลต้นแบบด้านการดูแลสุขภาพได้อย่างเหมาะสมต่อไป กลุ่มเป้าหมาย คือ บุคลากรด้านสาธารณสุข โรงพยาบาลเขมราฐ และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลอำเภอเขมราฐ จำนวน 60 คน