กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (21 เม.ย.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นางศุภลักษณ์ ธนธรรมสถิต ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ ร่วมเป็นสักขีพยานในพิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ(MOU) การส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ อ.เลิงนกทา จ.ยโสธร โดยมี นายวิรุจ วิชัยบุญ ผู้ว่าราชการจังหวัดยโสธร ให้เกียรติเป็นประธานและสักขีพยานในพิธีลงนาม ร่วมกับภาคีเครือข่าย ณ ห้องประชุมสำนักงานเทศบาลตำบลสามแยก อ.เลิงนกทา จ.ยโสธร เพื่อเป็นการประกาศเจตนารมณ์ สร้างการมีส่วนร่วมของภาคีเครือข่ายทุกภาคส่วนในการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ นอกจากนี้ยังมี เวทีเสวนา "การมีส่วนร่วมขององค์กรและภาคีเครือข่ายในการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ" โดยภาคีเครือข่าย พมจ. สสจ.ยโสธร และ นายศตวรรษ ศรีพรหม หัวหน้ากลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ ร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ โดยมี รศ.ดร.นิยม จันทร์นวล อาจารย์จากวิทยาลัยแพทยศาสตร์และการสาธารณสุข มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี เป็นผู้ดำเนินการเสวนา ผู้เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ ประกอบด้วย ผู้บริหารจาก สสจ.ยโสธร พมจ.ยโสธร คณะผู้บริหารอำเภอเลิงนกทา ผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น คณะกรรมการพัฒนาคุณภาพชีวิตระดับอำเภอเลิงนกทา และคณะกรรมการพัฒนาคุณภาพชีวิตอำเภอเลิงนกทา(ประเด็นผู้สูงอายุ) และ ชมรมผู้สูงอายุในพื้นที่ ในพื้นที่โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ตำบลสามแยก ตำบลกุดแข้ด่อน และตำบลกุดแห่ จำนวน 150 คน จากนั้นในช่วงบ่ายเป็นกิจกรรมเยี่ยมบ้านผู้สูงอายุในชุมชน