กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (11 เม.ย.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางไฉไล ช่างดำ รองผู้อำนวยการฯ เป็นประธานรณรงค์ล้างส้วมรับวันสงกรานต์ “สงกรานต์เดินทางปลอดภัย ส้วมสาธารณะสะอาดทั่วไทย "และมอบป้ายและเกียรติบัตรส้วมสะอาดได้มาตรฐาน ณ สถานีรถไฟอุบลราชธานี เพื่อกระตุ้นเตือนให้ทุกคนได้ตระหนักถึงความสำคัญของส้วมสาธารณะที่ได้มาตรฐาน ไม่เป็นแหล่งแพร่กระจายเชื้อโรค โดยเฉพาะในช่วงสงกรานต์ที่มีการเดินทางของประชาชนจำนวนมาก และสร้างพฤติกรรมการใช้ส้วมสาธารณะ ที่ถูกต้องให้กับประชาชน โดยเฉพาะในช่วงเทศกาลสงกรานต์จะมีประชาชนเดินทางกลับภูมิลำเนาเป็นจำนวนมากและจำเป็นต้องใช้ส้วมสาธารณะ จึงจัดให้มีกิจกรรมสัปดาห์ทำความสะอาดส้วมก่อนวันสงกรานต์ เพื่อทำความสะอาดพร้อมทั้งกระตุ้นให้ประชาชนและนักท่องเที่ยวมีพฤติกรรมการใช้ส้วมที่ถูกต้อง โดยได้รับเกียรติจาก นายสิทธิพงษ์ เกตสา นายสถานีรถไฟอุบลราชธานี และ ดร.นพ.สาโรช สมชอบ รองนายแพทย์สาธารณสุขอุบลราชธานี และกลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย สสจ.อุบล ร่วมรณรงค์ในครั้งนี้