กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (7 เม.ย.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ กลุ่มอนามัยวัยทำงาน ร่วมทีมมูลนิธิกาญจนบารมี จัดกิจกรรมคัดกรองมะเร็งเต้านมโดยเครื่องเอ็กซเรย์เต้านมเคลื่อนที่ (Mammogram) ในสตรีกลุ่มเสี่ยงและด้อยโอกาส ณ ศูนย์แพทย์แผนไทยพนา อำเภอพนา จังหวัดอำนาจเจริญ โดยมีนางฤดีวรรณ วงศ์เจริญ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอำนาจเจริญ เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรม และนายแพทย์ผดุงสิทธิ์ ละมัยเกศ ผู้แทนมูลนิธิกาญจนบารมี กล่าวที่มาและวัตถุประสงค์ของการจัดกิจกรรม ซึ่งประกอบด้วยการสร้างความรอบรู้ การตรวจเต้านมด้วยตนเอง การตรวจคัดกรองโดยเจ้าหน้าที่สาธารณสุข รวมถึงการบริการตรวจ Mammogram ในผู้ที่คัดกรองมีผลผิดปกติ และส่งต่อรักษาต่อไป มีผู้เข้ารับบริการจำนวน 96 คน