กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (27 มี.ค. 66) นพ.ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้กลุ่มอนามัยวัยทำงาน ร่วมทีม มูลนิธิกาญจนบารมีจัดกิจกรรมคัดกรองมะเร็งเต้านมโดยเครื่องเอกซเรย์เต้านมเคลื่อนที่ (Mammogram) ในสตรีกลุ่มเสี่ยงและด้อยโอกาส ณ ที่ว่าการอำเภอกุดชุม จังหวัดยโสธร โดยมีนายสุวัฒน์ เข็มเพชร รองผู้ว่าราชการจังหวัดยโสธรเป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรม และ นพ.ผดุงสิทธิ์ ละมัยเกศ ผู้แทนมูลนิธิกาญจนบารมี กล่าวที่มาและวัตถุประสงค์ของการจัดกิจกรรม ซึ่งประกอบด้วยการสร้างความรอบรู้ การตรวจเต้านมด้วยตนเอง การตรวจคัดกรองโดยเจ้าหน้าที่สาธารณสุข รวมถึงการบริการตรวจ mammogram ในผู้ที่คัดกรองมีผลผิดปกติ และส่งต่อรักษาต่อไป มีผู้เข้ารับบริการจำนวน 300 คน