กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (1 มี.ค.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการขับเคลื่อนโครงการควบคุมและป้องกันโรคขาดสารไอโอดีนแห่งชาติ (Iodine System) เขตสุขภาพที่ 10 เพื่อมอบนโยบาย การขับเคลื่อนงานควบคุมและป้องกันโรคสารไอโอดีนในเขตสุขภาพที่ 10 รวมทั้งร่วมวางแผนการขับเคลื่อนงานไอโอดีนในกลุ่มสตรีและเด็กปฐมวัย เด็กวัยเรียน วัยรุ่นและวัยเจริญพันธุ์ วัยทำงาน ผู้สูงอายุ และการสร้างสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อการได้รับสารไอโอดีนอย่างเพียงพอ โดยการส่งเสริมการใช้เกลือบริโภคเสริมไอโอดีนที่ได้มาตรฐานในศูนย์เด็กเล็ก โรงเรียน สถาบันการศึกษา ครัวเรือน วัด ร้านอาหาร ตลาด แผงลอย และการขับเคลื่อนชุมชนหมู่บ้านไอโอดีน ในเขตสุขภาพที่ 10