กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่? 23กุมภาพันธ์ 2566 และ?? 28? กุมภาพันธ์ 2566 นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี? มอบหมายให้ นางสาวปราณี? อุสุพันธ์? ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยเรียน? ร่วมเป็นวิทยากรโครงการส่งเสริมโภชนาการและพัฒนาศักยภาพนักจัดการปัญหาโภชนาการในวัยเรียน กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วยครูอนามัยโรงเรียน? แม่ครัว ผู้ปรุงประกอบอาหาร? สามเณรแกนนำด้านสุขภาพและสามเณรที่มีภาวะทุพโภชนาการ? จากโรงเรียนพระปริยัติธรรมตามโครงการพระราชดำริฯในจังหวัดศรีสะเกษ? ทั้ง? 9? โรงเรียน? รวมจำนวน? 150? รูป/คน? ?โดยกิจกรรมเป็นการบรรยายให้ความรู้? แบ่งกลุ่มฐานการเรียนรู้และฝึกปฏิบัติเกี่ยวกับการส่งเสริมโภชนาการ? กิจกรรมทางกาย? การเฝ้าระวัง/คัดกรองภาวะทุพโภชนาการ? รวมถึงการควบคุมอารมณ์เพื่อป้องกันภาวะอ้วนอีกด้วย