กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (23 ก.พ.66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้กลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมเป็นวิทยากรบรรยายประเด็นการก่อสร้างระบบบำบัดสิ่งปฏิกูลเพื่อตัดวงจรการเกิดโรคพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดี ตามโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการขับเคลื่อนและวางแผนแก้ไขปัญหาโรคพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดีแบบมีส่วนร่วมของภาคีเครือข่ายทุกภาคส่วน ในพื้นที่ อ.ดอนตาล จ.มุกดาหาร ซึ่งเป็นพื้นที่เสี่ยงสูง ในการเกิดโรคดังกล่าว ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลบ้านบากโดยได้รับเกียรติจาก นายถาวร ชอนพา รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลบ้านบาก เป็นประธาน นายมนตรี สกุลเดช สาธารณสุขอำเภอดอนตาล กล่าวต้อนรับ ดร.เกศรา แสนศิริทวีสุข รองผู้อำนวยการสำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 10 จังหวัดอุบลราชธานี บรรยายสถานการณ์การติดเชื้อพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดีในพื้นที่ ผู้ร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้บริหารองค์การบริหารส่วนตำบลบ้านบาก ผู้นำชุมชน ตัวแทนภาคประชาชน เจ้าหน้าที่สาธารณสุข จำนวน 50 คน