กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (3 ก.พ. 66) นายแพทย์เอกชัย เพียรศรีวัชรา รองอธิบดีกรมอนามัย เป็นประธานเปิดการประชุม “นอน นั่ง กิน สุขใจ ในเมืองท่องเที่ยว เขตสุขภาพที่ 10 ” ณ โรงแรมเดอะกรีนปาร์ค แกรนด์ อำเภอเมือง จังหวัดยโสธร โดยมี นายสุวัฒน์ เข็มเพชร รองผู้ว่าราชการจังหวัดยโสธร กล่าวต้อนรับ ซึ่งนายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชานี ได้กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ในการจัดประชุมครั้งนี้ว่า เพื่อความร่วมมือของภาคีเครือข่ายของทั้งภาครัฐ เอกชน ท้องถิ่น ที่ให้ความสำคัญในการพัฒนาเพื่อยกระดับมาตรฐานการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อม ในสถานที่จำหน่ายอาหาร โรงแรมที่พัก และแหล่งท่องเที่ยวในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 10 โดยอาศัยกลวิธีการขับเคลื่อนงาน การสร้างความร่วมมือของภาคีเครือข่ายและสนับสนุนให้ผู้ประกอบกิจการ ผู้ดูแลแหล่งท่องเที่ยว ให้สามารถดำเนินกิจการเป็นไปตามมาตรฐาน ป้องกันและลดความเสี่ยงด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม ที่อาจส่งผลกระทบต่อสุขภาพอนามัยของประชาชน และนักท่องเที่ยว สร้างความมั่นใจให้กับนักท่องเที่ยวให้กลับมาดังเดิม รวมทั้งส่งเสริมอุตสาหกรรมการท่องเที่ยวที่เป็นหนึ่งในอุตสาหกรรมที่มีความสำคัญต่อเศรษฐกิจของประเทศไทย ซึ่งผู้เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ ประกอบด้วย นายกสมาคมธุรกิจท่องเที่ยวจังหวัด ประธานหอการค้าจังหวัด ท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัด ท้องถิ่นจังหวัด พาณิชย์จังหวัด ชมรมผู้ประกอบการร้านอาหาร ผู้บริหารเทศบาลนคร เทศบาลเมือง ชมรมผู้ประกอบการโรงแรมและผู้รับผิดชอบงานจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด ทั้ง 5 จังหวัด ในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 10 จำนวน 80 คน