กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้(5ม.ค.66) นายแพทย์สราวุฒิ บุญสุข รองอธิบดีกรมอนามัย เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการขับเคลื่อนกลไกพัฒนาศักยภาพเด็กวัยเรียนและแลกเปลี่ยนเรียนรู้การสร้างความรอบรู้เท่าทันด้านสุขภาพสู่ศตวรรษที่ 21 ระดับเขตสุขภาพที่ 10 “เด็กวัยเรียนเขตสุขภาพที่ สายตาดี มีศักยภาพในการเรียนรู้ ควบคู่โรงเรียนส่งเสริมสุขภาพระดับมาตรฐานสากล” ณ โรงแรมสุนีย์แกรนด์แอนด์ คอนเวนชั่นเซ็นเตอร์ จังหวัดอุบลราชธานี มีวัตถุประสงค์สำคัญเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพขับเคลื่อนการดำเนินงานเข้าถึงบริการส่งเสริมสุขภาพของเด็กวัยเรียนอย่างมีคุณภาพ ควบคู่ไปกับการพัฒนาโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพระดับมาตรฐานสากล (GSHPS) รวมไปถึงยกระดับความเข้มแข็งของระบบกลไกสนับสนุนการพัฒนาศักยภาพเด็กวัยเรียน ในเขตสุขภาพที่ 10 ให้เป็นรูปธรรม มีความเข้มแข็ง ยั่งยืน
พร้อมทั้งได้จัดพิธีลงนามบันทึกข้อตกลง (MOU) ว่าด้วยความร่วมมือในการขับเคลื่อน เด็กวัยเรียนเขตสุขภาพที่ 10 สายตาดี มีศักยภาพในการเรียนรู้ ควบคู่โรงเรียนส่งเสริมสุขภาพระดับมาตรฐานสากล ซึ่งมีผู้บริหารจากหน่วยงานภาคีเครือข่ายที่มีโรงเรียนในสังกัด ประกอบด้วย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา ศึกษาธิการจังหวัด องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น องค์การบริหารส่วนจังหวัด กองกำกับการตำรวจตระเวนชายแดน สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด เข้าร่วม MOU รวมจำนวน 35 หน่วยงาน