กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (26 ธ.ค.65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้กลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม บูรณาการร่วมกับสำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 10 จังหวัดอุบลราชธานี ในการประชุมขับเคลื่อนการดำเนินงานป้องกันควบคุมโรคพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดี ในพื้นที่ ต.บ้านบาก อ.ดอนตาล จ.มุกดาหาร โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจในการป้องกันและแก้ไขปัญหาโรคพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดีซึ่งเป็นปัญหาด้านสาธารณสุขที่สำคัญในพื้นที่ โดยมุ่งเน้นในการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมในการบริโภคที่ไม่ถูกต้องและการสร้างระบบบำบัดสิ่งปฏิกูลเพื่อตัดวงจรการเกิดโรคดังกล่าว ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย นายกองค์การบริหารส่วนตำบลบ้านบาก ผู้นำชุมชน ผู้บริหารและครูผู้รับผิดชอบงานจากสถาบันการศึกษา เจ้าหน้าที่สาธารณสุข อสม. และประชาชนในพื้นที่ จำนวน 50 คน